Quy định xin giấy phép bảng quảng cáo tại TPHCM

Xin giấy phép bảng quảng cáo điện thoại tại HCM
Hôm nay chúng tôi sẽ cùng các bạn tìm hiểu những thủ tục, quy định pháp luật xoay quanh chủ đề Xin giấy phép bảng quảng cáo. Với kinh nghiệm, chuyên môn nghiệp vụ của mình, chúng tôi tự tin cung cấp dịch vụ pháp lý nhanh nhất, tốt nhất cùng với chi phí thấp nhất đến Quý khách hàng.

Treo bảng quảng cáo có phải xin phép không?

Đối với loại bảng hiệu gắn yếu tố quảng cáo hoặc là bảng quảng cáo được lắp đặt dưới hình thức như treo, đặt biển, gắn vào tường thì sẽ không cần phải xin giấy phép. Tuy nhiên, bạn vẫn cần phải làm hồ sơ để thông báo về sản phẩm quảng cáo đến cơ quan có thẩm quyền là Sở Văn hóa, Thể thao và Du lịch.
Còn với các loại bảng hiệu mà có diện tích trên 20m2 và được lắp đặt mà có khung  kim loại hoặc có các vật dụng tương tự hỗ trợ thì bạn lại phải xin giấy phép xây dựng của cơ quan có thẩm quyền. Bởi kích thước của chúng khá to nên phải có sự chịu trách nhiệm về vấn đề xây dựng tại địa phương.
Bảng quảng cáo cần phải được cấp phép
Bảng quảng cáo cần phải được cấp phép

Nội dung

Nội dung trên biển quảng cáo bao gồm:
  • Tên cơ sở sản xuất, kinh doanh sản phẩm dịch vụ (ghi theo Giấy đăng ký kinh doanh);
  • Tên cơ quan chủ quản trực tiếp (nếu có);
  • Địa chỉ và địa thoại liên lạc.

Ngôn ngữ

Ngôn ngữ trên biển quảng cáo phải là tiếng Việt. Nếu trên biển quảng cáo gồm cả tiếng Việt và tiếng nước ngoài thì phải đảm bảo khổ chữ tiếng nước ngoài không được lớn hơn quá ba phần tư khổ chữ tiếng Việt, và được đặt phía dưới chữ tiếng Việt.

Kích thước

Đảm bảo đúng quy định về kích thước biển hiệu tại Điều 34 Luật Quảng cáo như sau:
  • Biển hiệu ngang: chiều cao tối đa là 2 mét, chiều dài không vượt quá chiều ngang mặt tiền nhà;
  • Biển hiệu dọc: chiều ngang tối đa là 1m, chiều cao tối đa là 4m nhưng không vượt quá chiều cao của tầng nhà nơi đặt biển hiệu.
Về cách đặt biển quảng cáo được quy định chi tiết tại Thông tư 04/2018/TT-BXD ngày 20/05/2018 ban hành quy chuẩn kỹ thuật quốc gia về xây dựng và lắp đặt phương tiện quảng cáo ngoài trời như sau: đối với biển hiệu:

Quy định đăt biển quảng cáo

  • Vị trí: biển hiệu được treo/gắn/ốp vào sát cổng, mặt trước của trụ sở hoặc nơi sản xuất kinh doanh của tổ chức, cá nhân.
  • Trường hợp biển hiệu treo ngang cổng hoặc lối vào phải đảm bảo khoảng cách thông thủy từ mép dưới biển xuống điểm cao nhất của mặt lối đi không nhỏ hơn 4,25 mét.
  • Đảm bảo biển hiệu không được lấn ra hoặc chiếm vỉa hè, lòng đường; không gây ảnh hưởng đến giao thông công cộng; không được che chắn không gian thoát hiểm, cứu hoả.
  • Việc đặt biển hiệu phải đảm bảo tuân thủ các quy định của Luật Quảng cáo và các quy chuẩn kỹ thuật.

Thủ tục xin giấy phép bảng quảng cáo

Hồ sơ

Cá nhân, tổ chức chuẩn bị bộ hồ sơ nộp cho cơ quan nhà nước có thẩm quyền gồm các tài liệu sau:
1. Đơn xin giấy phép treo biển quảng cáo (Greenlaw sẽ cung cấp và hướng dẫn hoàn thiện);
2. Bản sao chứng thực đăng ký kinh doanh hàng hóa, dịch vụ của doanh nghiệp
3. Bản sao chứng thực đăng ký kinh doanh dịch vụ quảng cáo của tổ chức thực hiện quảng cáo bằng biển)
4. Tài liệu của doanh nghiệp chứng minh đủ điều kiện quảng cáo hàng hóa, dịch vụ:
  • Giấy chứng nhận hợp chuẩn, hợp quy của sản phẩm, hàng hoá, dịch vụ;
  • Đối với tài sản theo quy định phải có giấy chứng nhận quyền sở hữu hoặc quyền sử dụng thì yêu cầu nộp kèm.
  • Quảng sản phẩm, hàng hoá, dịch vụ đặc biệt thì hồ sơ yêu cầu theo quy định tại khoản 4 Điều 20 Luật Quảng cáo.
5. Mẫu in màu biển quảng cáo, yêu cầu: rõ màu sắc, kích thước và có đóng dấu của doanh nghiệp xin giấy phép. Phía dưới mẫu biển quảng cáo ghi thông tin đơn vị thực hiện quảng cáo (tên, địa chỉ, giấy phép do Sở Văn hóa và Thể thao tỉnh/thành phố cấp);
6.Tài liệu chứng minh địa điểm treo biển quảng cáo hợp pháp:
  •  Hợp đồng giữa đơn vị thực hiện quảng cáo và người có quyền sở hữu hoặc có quyền sử dụng địa điểm;
  • Giấy chứng nhận quyền sở hữu hoặc quyền sử dụng địa điểm.
Dù là quảng cáo trong nhà hay ngoài trời thì việc xin giấy phép là cần thiết
Dù là quảng cáo trong nhà hay ngoài trời thì việc xin giấy phép là cần thiết

Cơ quan cấp phép treo biển quảng cáo

Đối với việc quảng cáo thực hiện bằng hình thức treo biển quảng cáo, Sở Văn hoá – Thể thao là cơ quan có thẩm quyền cấp phép.

Thời hạn  

Trong thời hạn 10 ngày làm việc kể từ ngày nhận hồ sơ hợp lệ, Sở Văn hóa Thể thao sẽ xem xét, thẩm định nội dung xin cấp phép. Trường hợp hồ sơ không đủ điều kiện cấp phép, cơ quan có thẩm quyền sẽ trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do.
Trước khi treo bảng quảng cáo bạn cần phải xin giấy phép trước để việc treo biển hiệu được thuận lợi. Mọi chi tiết về thủ tục Xin giấy phép bảng quảng cáo, hãy liên hệ theo số điện thoại .0888.333.123 để được tư vấn chi tiết nhất.

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Hotline: 0888333123
SMS: 0888333123 Message facebook Zalo: 0888333123